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Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), 
Mhe. Angellah Jasmine Kairuki akiongea na watumishi wa OR – TAMISEMI na Taasisi zake walioshiriki 

kwenye Maonesho ya Nanenane Kitaifa na Kimataifa mkoani Mbeya.

ZILIZOWASILISHWA KWENYE 
MAONESHO YA NANENANE

 
 



TAHARIRI 2

Tume ya Utumishi wa Walimu imepewa 
dhamana kwa mujibu wa Sheria 
kusimamia na kuendeleza Utumishi wa 
Walimu nchini. Katika kutekeleza wajibu 
huo kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 

TAMISEMI, TSC imekamilisha kutengeneza Mfumo 
wa Teachers’ Service Commission Management 
Information system (TSCMIS) toleo la 1.0.0 wenye 
lengo la kurahisisha utoaji wa huduma kwa 
walimu.

Kwa mujibu wa wataalamu, mfumo huo 
utawaondolea walimu usumbufu wa kufuata 
huduma kwenye Ofisi za TSC ngazi ya Wilaya na 
Makao Makuu badala yake mwalimu atakuwa 
na uwezo wa kuingia kwenye Mfumo mahali 
popote kwa kutumia simu janja au Kishikwambi 
alichopatiwa na Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na kuwasilisha suala au lalamiko lake kuhusu 

utumishi wake. 
Tunaipongeza Menejimenti ya TSC ikiongozwa 

na Katibu wa Tume hiyo, Mwl. Paulina Nkwama 
kwa juhudi kubwa za kuboresha upatikanaji wa 
huduma kwa walimu. Ni vyema watumishi wa 
Tume kuanzia ngazi ya Makao Makuu na wilayani 
kuhakikisha walimu wanatatuliwa changamoto 
zao kwa ubora zaidi ili malengo ya kuwepo kwa 
mfumo huo yaweze kufikiwa.

Mfumo huu umekusudiwa kufanya mwalimu 
asihangaike kutoka kwenye kituo chake cha kazi 
kwa ajili ya kutafuta huduma, kama atakuwa na 
hoja zake ataingia kwenye mfumo atatoa taarifa 
ataweka hoja yake atatuma. Akishatuma ana 
uwezo wa kufuatilia na kuona hoja yake ilipofikia 
na pale itakapokuwa imejibiwa atapata majibu 
hapo hapo. Hivyo, ni muhimu kwa kila mwalimu 
kuhakikisha amejisajili na kutumia mfumo huu 
kikamilifu ili kutatuliwa changamoto zake.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
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CHANGAMOTO ZENU KWA WAKATI NA KUEPUSHA USUMBUFU 

WA KUTOKA KWENYE VITUO VYA KAZI KUTAFUTA HUDUMA
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Na Mwandishi wetu – Mbeya.

Aliyekuwa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI), Mhe. 

Angellah Jasmine Kairuki 
ameitaka Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) kuzifanyia kazi hoja 
zote zilizowasilishwa na wateja 
ambao wengi wao ni walimu 
wakati wa maonesho ya wakulima 
Nanenane ili kuendelea kuondoa 
changamoto za walimu nchini.

Waziri Kairuki alitoa agizo hilo 
alipotembelea banda la TAMISEMI 
na Taasisi zake tarehe 8 Agosti, 
2023 katika kilele cha maonesho 
ya Nanenane Kitaifa na Kimataifa 
yaliyofanyika katika Viwanja vya 
John Mwakangale mkoani Mbeya.

“Natambua kuwa mmepokea 
hoja nyingi za wateja 
waliotembelea kwenye banda 
lenu na wateja wengi ni walimu. 
Hoja zilizotolewa siyo za walimu 
wa Mkoa wa Mbeya peke yake 
ukienda maeneo yote utakuta ni 

hizohizo. Nendeni mkazichambue 
na kuzipatia ufumbuzi ili walimu 
wetu waendelee kutekeleza 
majukumu yao kwa amani na 
Utulivu,” amesema Waziri Kairuki.

Akisisitiza agizo hilo, Waziri 
Kairuki amesema miongoni mwa 
kero kubwa ambazo TSC inapaswa 
kuzifanyia kazi ni walimu 
kucheleweshwa kupandishwa 
vyeo, kupandishwa madaraja 
bila kuzingatia utaratibu kitu 

kinachosababisha kutofautiana 
kwa vyeo kwa walimu wa kundi 
rika moja, walimu wanaopanda 
vyeo pamoja kuidhinishiwa barua 
za kupanda vyeo kwa tarehe 
tofauti kwa sababu za kimfumo 
na kucheleweshwa kubadilishiwa 
cheo baada ya kujiendeleza 
kielimu. 

Pamoja na hayo, Waziri Kairuki 
amewataka watumishi wote wa 
OR – TAMISEMI na taasisi zake 
kuendelea kufanya kazi kwa bidi, 
ubunifu na moyo wa kujituma ili 
kuendelea kumsaidia Rais Samia 
Suluhu Hassan kutimiza malengo 
yake ya kuwaletea maendeleo 
wananchi.

“Ninajua watumishi wa OR - 
TAMISEMI pamoja na Taasisi zetu 
mna uwezo mzuri wa kufanya 
kazi na mnatekeleza majukumu 
yenu vizuri. Kama tunavyojua 
Ofisi ya Rais TAMISEMI ndiyo 
inayohudumia wananchi moja 
kwa moja, na sisi watendaji ndio 
tunaotegemewa katika utoaji wa 
huduma hizo. Hivyo, kila mmoja 
wetu ahakikishe anatimiza wajibu 
wake ipasavyo ili Rais wetu, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan aweze 
kufikia malengo yake katika 
kuwaletea maendeleo wananchi,” 
amesema Waziri Kairuki.
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HABARI 3

Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine Kairuki (wa tatu 
kutoka kushoto waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi 
wa OR – TAMISEMI na Taasisi zake walioshiriki kwenye Maonesho ya 

Nanenane Kitaifa na Kimataifa mkoani Mbeya. 

Aliyekuwa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), 
Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki 
akisaini Kitabu cha 
wageni tarehe 8 Agosti, 
2023 alipotembelea 
banda la Ofisi ya Rais 
TAMISEMI na Taasisi 
zake kwenye Maonesho 
ya Nanenane Kitaifa 
na Kimataifa mkoani 

Mbeya. 

WAZIRI KAIRUKI AITAKA TSC KUFANYIA KAZI HOJA 
ZILIZOWASILISHWA KWENYE MAONESHO YA NANENANE
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HABARI 5

Na Mwandishi wetu – 
Mvomero.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama amewataka 
watendaji wa TSC 

Wilaya ya Mvomero kuhakikisha 
wanatumia kikamilifu mfumo wa 
Teachers’ Service Commission 
Management Information 
System (TSCMIS) kwenye 
usajili wa walimu ajira mpya na 
kupokea malalamiko ya walimu 
kuhusu upandishwaji vyeo na 
ubadilishwaji wa kazi/vyeo.

Pia, amewaagiza watendaji hao 
kusambaza nakala za Kitabu cha 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa 
Walimu kwa Wakuu wa Shule za 
Msingi za Wilaya hiyo ili kuongeza 
uelewa wa taratibu mbalimali za 
kiutumishi kwa walimu.

Mwl. Nkwama ameyasema 
hayo tarehe 10 Agosti, 2023 katika 
ziara yake wilayani mvomero 
iliyolenga kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa majukumu TSC 
katika Wilaya hiyo. 

“TSC tumedhamiria kuongeza 
ufanisi katika kutoa huduma 
kwa walimu, kwa sasa tumeanza 
kutumia mfumo wa TSCMIS katika 
usajili wa walimu ajira mpya na 
kupokea malalamiko ya walimu 
kuhusu upandishwaji vyeo na 
ubadilishwaji wa kazi/vyeo. 
Hivyo, hakikisheni mfumo huu 
mnautumia kikamilifu kulingana 
na maelekezo mliyopewa,” 
amesema Mwl. Nkwama.

Pamoja na hayo, Nkwama 
amewasisitiza watendaji hao 
kuhakikisha vikao vya lazima vya 
kisheria vinafanyika ili kutolea 
maamuzi masuala mbalimbali ya 

TSC katika Wilaya hiyo.
Nao watendaji  wa TSC 

Mvomero walimweleza Mwl. 
Nkwama kuwa changamoto 
zinazoikabili ofisi hiyo ni upungufu 
wa fedha za kuendeshea vikao vya 
Kisheria pamoja na kukosekana 
kwa mtandao wa Intaneti kwa ajili 
ya matumizi ya kazi za ofisi. 

Akitoa ufafanuzi juu ya 
changamoto hizo, Mwl. Nkwama 
alisema kuwa kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024 TSC imepata 
ongezeko la bajeti kwa ajili 
ya vikao vya kisheria, hivyo 
changamoto ya upungufu wa 
fedha za vikao tayari imetatuliwa 
na kuhusu ukosefu wa mtando wa 
intaneti, Nkwama aliwaelekeza 

watendaji hao kufuatilia TTCL 
kuhusu upatikanaji wa Mkongo 
wa Taifa.

Katika ziara hiyo, Nkwama 
alikutana na kufanya 
mazungumzo na Mkuu wa 
Wilaya ya Mvomero, Mhe. Judith 
Nguli ambapo alimshukuru kwa 
kuipatia TSC vyumba viwili vya 
ofisi.

Mwl. Paulina Nkwama 
alihitimisha ziara yake wilayani 
hapo kwa kufika na kuzungumza 
na Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mvomero Mwl. Lino 
Mwigeni na kumshukuru kwa 
kuipatia TSC Wilaya ya Mvomero 
kiwanja cha takribani hekari mbili 
(2) kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi za 
Tume wilayani hapo.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama akisani kitabu cha wageni katika ofisi ya TSC Wilaya ya 

Mvomero tarehe 10 Agosti, 2023.

NKWAMA AWATAKA WATENDAJI WA TSC MVOMERO 
KUTUMIA MFUMO WA TSCMIS NA KUSAMBAZA NAKALA 

ZA KITABU CHA UFAFANUZI WA KANUNI ZA MAADILI 
NA UTENDAJI KAZI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (mwenye miwani) akiwa katika 
kikao na watendaji wa TSC Mvomero tarehe 10 Agosti, 2023.

HABARI KATIKA PICHA
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Na Mwandishi Wetu – Mbeya.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Kilimo, Gerald Mweli 
ameipongeza Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 
kwa kukamilisha mfumo 

wa kielektoniki ujulikanao kama 
Teachers Service Commission 
Management Information System 
(TSCMIS) ambao unalenga 
kuongeza ufanisi katika utoaji wa 
huduma kwa walimu.

Katibu Mkuu Mweli ametoa 
pongezi hizo tarehe 7 Agosti, 
2023 alipotembelea Banda la TSC 
katika Maonesho ya Wakulima 
NaneNane Kitaifa yaliyofanyika 
katika viwanja vya John 
Mwakangale mkoani Mbeya.

Mweli amesema kwa muda 
mrefu walimu wamekuwa 
akitumia muda na gharama 
kwa ajili ya kufika katika ofisi za 
Serikali kutafuta ufumbuzi wa 
changamoto zinazowakabili, kitu 

ambacho siyo kwamba kinawapa 
walimu usumbufu tu bali 
kinawanyima wanafunzi haki ya 
kufundishwa kama inavyotakiwa.  

“Ninawapongeza sana 
TSC kwa kukamilisha mfumo 
huu ambao utawasaidia sana 
walimu wetu. Lengo la Serikali ni 
kuhakikisha mwalimu anatulia 
darasani na kufundisha, hivyo 
TSCMIS inampatia mwalimu 
fursa ya kupata huduma zake za 
kiutumishi bila kutoka kwenye 
kituo chake cha kazi. Ninaomba 
mtumie mfumo huu ipasavyo 
kwa ajili ya kuwasaidia walimu,” 
amesema Katibu Mkuu huyo.

Akitoa ufafanuzi kwa Katibu 
Mkuu huyo, Katibu wa TSC, 
Mwl. Paulina Nkwama amesema 
ujenzi wa Mfumo wa TSCMIS 
ulichukua muda wa miaka miwili 
hadi kukamilika ambapo ujenzi 
wake ulihusisha wataalam kutoka 
Taasisi mbalimbali ikiwewo 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mamlaka 
ya Serikali Mtandao na Vyuo Vikuu 
vya Sokoine na Mzumbe.

Amesema mfumo huo una 
moduli sita ambazo ni Disciplinary 
(Mashauri ya Nidhamu), Appeal 
(Rufaa), Gratuity and Pension 
Computation (Mafao na Pession), 
Complaints (Malalamiko), 
Registration (Usajili) na Visitors 
and Helpdesk (Wageni na dawati 
la usaidizi).

“Mfumo wa 
TSCMIS  utarahisisha na 
kuboresha utendaji kazi wa 
shughuli za kila siku katika 
kuwahudumia walimu  kwenye 
masuala ya ajira (usajili na 
kuthibitishwa kazini), maendeleo 
ya Walimu (kupandishwa vyeo 
na kubadilishiwa muundo wa 
utumishi), mafao, mashauri ya 
nidhamu pamoja na rufaa za 
walimu,” amesema Nkwama.

KATIBU MKUU MWELI AIPONGEZA TSC 
KWA KUKAMILISHA MFUMO WA TSCMIS

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Mweli (wa kwaza kushoto) akizungumza na Katibu wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kushoto) pamoja na watumishi wengine wa TSC waliokuwa wanatoa 

huduma kwenye Maonesho ya Nanenane mkoani Mbeya.

HABARI
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akimuonesha jambo Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo, Gerald Mweli wakati wa maonesho ya Nanenane mkoani Mbeya tarehe 7 Agosti, 2023.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama 
akitoa ufafanuzi 
kuhusu mfumo 
wa kielektoniki 
ujulikanao kama 
Teachers Service 
C o m m i s s i o n 
M a n a g e m e n t 
Information System 
(TSCMIS) kwa 
Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo, 
Gerald Mweli 
wakati wa maonesho 
ya Nanenane 

mkoani Mbeya. 

Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo, 
Gerald Mweli 
akiwa katika picha 
ya pamoja na 
watumishi kutoka 
Ofisi ya Rais 
TAMISEMI na 
Taasisi zake wakati 
a l i p o t e m b e l e a 
mabanda ya 
Ofisi hiyo tarehe 
7 Agosti, 2023 
katika maonesho ya 
Nanenane mkoani 

Mbeya.

HABARI KATIKA PICHA
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Mkurugenzi wa Idara ya Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Fatuma 
Muya akitoa huduma kwa wateja waliotembelea banda la TSC tarehe 6 Julai, 2023 katika maonesho ya Wakulima Nanenane 

yaliyofanyia Kitaifa katika Viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya.

Watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakihudumia wateja waliotembelea banda la TSC kwenye Maonesho 
ya Wakulima Nanenane yaliyofanyika Agosti 1 – 8, 2023 katika Viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya.

Watumishi wa Ofisi ya Rais – TAMISEMI na Taasisi zake walioshiriki maonesho ya Nanenane mkoani Mbeya wakiwa 
aktika picha ya pamoja na wateja waliotembelea mabanda ya TAMISEMI.

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI 10

Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama, tarehe 
11/8/2023 alitembelea 

Ofisi za TSC Wilaya ya Kilosa na 
kuzungumza na watumishi juu 
ya mafanikio na changamoto 
zinanzoikabili ofisi hiyo katika 
kutoa huduma kwa walimu. 

Taarifa ya ziara ya Kiongozi 
huyo imeeleza kwamba akiwa 
ofisini hapo, Katibu huyo 
alipokea taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya Tume katika Wilaya 
hiyo tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2016 iliyowasilishwa na 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Kilosa, Bw. Daudi Mchillu.

Mchillu alibainisha 
mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi hicho kuwa ni 
usajili, upandishwaji vyeo, 
kuwabadilishia vyeo/kazi, kutoa 

vibali vya kustaafu, kuhuisha 
Tange ya kila mwaka pamoja 
na  kushughulikia masuala ya 
kinidhamu.

“Mafanikio mengine 
yaliyopatikana ni pamoja na, 
ukarabati wa ofisi, ongezeko la 
mtumishi, matumizi ya TEHAMA 
na ushirikiano mzuri baina 
ya ofisi ya TSC Kilosa na ofisi 
nyingine ikiwemo ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya ya Kilosa,” 
ilieleza sehemu ya taarifa ya ziara 
ya Kiongozi huyo.  

Mchillu alifafanua kuwa 
changamoto kubwa zinazoikabili 
ofisi hiyo ni ufinyu wa bajeti na 
Jiografia ya kuzifikia baadhi ya 
shule za wilaya hiyo. 

Hata hivyo, Kaimu Katibu 
Msaidizi huyo alieleza kwamba 
Ofisi ya Tume kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya wilaya 
hiyo, wamekuwa wakitatua 
changamoto hizo kwa pamoja 

kwa kutumia vyombo vya 
usafiri pamoja na wataalamu wa 
Halmashauri kuzifikia shule hizo. 

Aidha, Mwl. Nkwama 
alizungumzua utatuzi wa 
changamoto ya ufinyu wa bajeti 
ambapo alisema kuwa katika 
mwaka wa fedha  2023/2024 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
imeongezewa fedha kwa ajili ya 
vikao vya kisheria hivyo, baadhi 
ya changamoto za kibajeti 
zitatatuliwa.

Katika hatua nyingine, Mwl. 
Nkwama aliwasisitiza watendaji 
wa ofisi hiyo kuongeza kasi ya 
kusajili walimu kwenye mfumo 
wa Teachers’ Service Commission 
Management Information 
System (TSCMIS) pamoja na 
usambazaji wa nakala za Kitabu 
cha Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi katika Utumishi wa Walimu 
kwa kuanza na Wakuu wa Shule 
za Msingi ambazo zinatekeleza 
Mradi wa BOOST.

Wilaya ya Kilosa ina Walimu 
2,445 wanaohudumiwa na 
TSC wakiwemo 1,605 wa shule 
za msingi na  840 wa shule za 
sekondari.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu, (TSC) Mwl. Paulina Nkwama (wa kwanza kulia) akiwa katika 
kikao na Watumishi wa  Elimu Mkoa wa Morogoro. Pichani, wa pili kushoto ni Afisa Elimu wa Mkoa wa 
Morogoro, Mwl. Germana Mung’aho, wa kwanza kushoto ni Afisa Elimu Sekondari Manispaa ya Morogoro 

na wa pili upande wa kulia ni Afisa taaluma wa Mkoa huo.

KATIBU TSC AFANYA ZIARA 
OFISI YA TSC WILAYA YA KILOSA
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kushoto) akiwa katika picha 
ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Kilosa. 

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (kulia) akiagana na Kaimu Katibu Msaidizi na watumishi wa TSC Wilaya 
ya Kilosa mara baada ya kuhitimisha ziara yake katika ofisi ya TSC Kilosa tarehe 11/08/2023.

Katibu wa Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu, (TSC) 
Mwl. Paulina 
Nkwama (kulia) 
akipokea taarifa 
ya utekelezaji wa 
majukumu ya 
TSC Wilaya ya 
Kilosa kutoka kwa 
Kaimu Katibu 
Msaidizi wa 
TSC Wilaya ya 
Kilosa, Bw. Daudi 

Mchillu.

Katibu wa TSC, Mwl. 
Paulina Nkwama 
(kulia) akiagana na 
Katibu Tawala Msaidizi 
A n ay e s h u g h u l i k i a 
Elimu Mkoa wa 
Morogoro, Mwl. 
Germana Mung’aho 
baada ya kufika Ofisi 
ya Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Morogoro 
akiwa katika ziara ya 
kuzitembelea ofisi za 
TSC Wilaya ya Gairo, 

Mvomero na Kilosa.

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI 12

Na Mwandishi wetu – Mbeya

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imetakiwa 
kuendelea kuutangaza 
mfumo wa kielektroniki 
ujulikanao kama 

Teachers’ Service Commission 
Management Information 
System (TSCMIS) ili walimu wote 
wa shule za Msingi na Sekondari 
walio kwenye Utumishi wa 
Umma waweze kuutumia.

Hayo yalisemwa na Naibu 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI), Sospeter Mtwale 
alipotembelea Banda la TSC 
katika Maonesho ya Wakulima 
Nanenane Kitaifa yaliyofanyika 
katika Viwanja vya John 
Mwakangale mkoani Mbeya.

Mtwale alisema kwa 
kuwa mfumo huo umelenga 
kurahisisha huduma  kwa 
walimu, kuna umuhimu wa 
TSC kuendelea kutumia njia 
mbalimbali za kufikisha elimu 
kwa walimu ili waweze kujiunga 

na kutumia mfumo huo kwa ajili 
ya kupata huduma mbalimbali za 
kiutumishi.

“Kwanza, nimefurahishwa 
sana na kukamilika kwa 
mfumo huu kwani utamaliza 
malamiko mengi ya walimu, sasa 
tunauhakika kuwa mwalimu 
akituma hoja yake itafanyiwa 
kazi kwa haraka na atapata 
mrejesho. Pili, ninawapongeza 
kwa jitihada zenu mnazofanya 
katika kuhakikisha kuwa 
mfumo huu unafahamika kwa 
walimu. Endeleeni na juhudi 
hizi ili mhakikishe kila mwalimu 
anayepaswa kutumia mfumo 
huu anautumia ili tumalize 
changamoto zao kwa haraka 
zaidi,” alisema Mtwale.

Kwa upande wake Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
alisema TSC kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
imekamilisha kutengeneza 
Mfumo wa Teachers’ Service 
Commission Management 
Information system (TSCMIS) 
toleo la 1.0.0 wenye lengo 

la kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu ya Tume katika 
kuwahudumia walimu. 

“Mfumo huu umelenga 
kuwaondolea walimu usumbufu 
wa kufuata huduma kwenye Ofisi 
za TSC ngazi ya Wilaya na Makao 
Makuu badala yake mwalimu 
atakuwa na uwezo wa kuingia 
kwenye Mfumo mahali popote 
kwa kutumia Kishikwambi 
alichopatiwa na Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
kuwasilisha suala au lalamiko 
kuhusu utumishi wake. 

Aliongeza kuwa, “kama 
mwalimu atakuwa na hoja zake, 
ataingia kwenye mfumo atatoa 
taarifa ataweka hoja yake na 
atatuma. Akishatuma ana uwezo 
wa kufuatilia na kuona hoja yake 
ilipofikia na pale itakapokuwa 
imejibiwa atapata majibu hapo 
hapo. Hivyo, kwa kupitia simu 
ya mkononi mwalimu atapata 
huduma zote za kiutumishi.”

TSC YATAKIWA KUENDELEA KUUTANGAZA MFUMO 
WA TSCMIS ILI WALIMU WAWEZE KUUTUMIA

Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR – 
T A M I S E M I ) , 
Sospeter Mtwale 
akizungumza na 
Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama 
( a l i y e s h i k a 
kitabu) pamoja na 
watumishi wengine 
wa TSC waliokuwa 
wanatoa huduma 
kwenye banda la 
Tume hiyo wakati 
wa maonesho ya 
Nanenane mkoani 

Mbeya.
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Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Sospeter Mtwale 
akisaini kitabu cha wageni kwenye banda la Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) wakati wa maonesho ya 

Nanenane mkoani Mbeya.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Sospeter Mtwale 
(wa nne kutoka kulia) akiwa katika picha ya pamoja na 
Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama (wa tatu kutoka kulia) pamoja na 
watumishi wa TSC waliokuwa walioshiriki maonesho ya 

Nanenane mkoani Mbeya.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akitoa ufafanuzi kwa Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Sospeter Mtwale wakati wa Maonesho ya 

Nanenane yaliyofanyika Kitaifa na Kimataifa mapema mwezi Agosti, 2023 mkoani Mbeya. 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama akikabidhi Kitabu cha 
Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili 
na Utendaji kazi katika Utumishi 
wa Walimu kwa Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Sospeter 
Mtwale wakati wa Maonesho ya 
Nanenane yaliyofanyika Kitaifa 
na Kimataifa mapema mwezi 

Agosti, 2023 mkoani Mbeya. 

HABARI KATIKA PICHA
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Watumishi wa Ofisi ya Rais TAMISEMI na Taasisi zake walioshiriki Maonesho ya 
Nanenane Kanda ya Kati yaliyofanyika mkoani Dodoma wakiwa katika maonesho hayo.

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI 15

Na Mwandishi wetu – Dodoma

Mkurugenzi wa Idara 
ya Ajira Maadili 
na Maendeleo ya 
Walimu wa Tume 
ya Utumishi wa 

Walimu (TSC), Mwl. Fatuma 
Muya akiambatana na watumishi 
wengine wa TSC, Francis 
Ngwankisa na Stella Njau 
wamefanya ziara ya ufuatiliaji 
wa majukumu ya Tume katika 
Wilaya tatu (3) za Mkoa wa Tabora 
amabazo ni Tabora, Sikonge na 
Urambo. 

Ziara hiyo iliyofanyika tarehe 
20 hadi 24 Agosti, 2023 ililenga 
kuona/kubaini endapo majukumu 
ya Tume kwa Mujibu wa Kifungu 
cha 5 (a) - (l) na Majukumu ya 
Tume ngazi ya Wilaya Kifungu cha 
12(1) (a) – (h) vya Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Sura Na. 
448 yanatekelezwa kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni, Taratibu na 
Miongozo iliyotolewa ikiwa ni 
pamoja na kuona changamoto 
na mafanikio yaliyopo katika 
kutekeleza majukumu hayo. 

Kwa mujibu wa taarifa ya ziara 
hiyo, kwa nyakati tofauti Timu ya 

ufuatiliaji ilipata fursa ya kukutana 
Makatibu Tawala wa Wilaya 
za Tabora na Sikonge pamoja 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge 
ambapo Mwl. Muya aliwaeleza 
namna TSC inavyotekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria huku akiwaomba viongozi 
hao kuendelea kushirikiana na TSC 
ili kumaliza kero na malalamiko ya 
walimu.

Aidha, Mkurugenzi wa Ajira 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 
alimshukuru Mkurugenzi wa 

Wilaya ya Sikonge kwa kuipatia 
Tume ofisi katika jengo jipya la 
Halmshauri ya Wilaya ya Sikonge na 
ushirikiano wake unaoleta ufanisi 
katika kutekeleza majukumu ya 
Tume ikiwemo masuala ya Ajira 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 
kwa ujumla. 

 Vilevile, Timu hiyo ilipata fursa 
ya kukaa na watumishi wa TSC 
wa Wilaya hizo na kuwapatia 
elimu juu ya masuala mbalimbali 
ya utumishi wa walimu kwa 
lengo la kuongeza ufanisi katika 
kuhudumia walimu.

MKURUGEZI IDARA YA AJIRA MAADILI NA MAENDELEO 
YA WALIMU WA TSC AFANYA ZIARA MKOANI TABORA
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HABARI 16

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama ametoa 
wito kwa Maafisa 

wa TAMISEMI na Taasisi zake 
kuendelea kutoa huduma bora 
kwa wananchi.

Mwl. Paulina amesema 
hayo tarehe 7 Agosti, 2023 
alipotembelea katika Banda la 
Ofisi ya Rais TAMISEMI na Taasisi 
zake wakati wa Maonesho ya 
Wakulima NaneNane Kitaifa 
yaliyofanyika Agosti 1 – 8, 
2023 katika Viwanja vya John 

Mwakangale mkoani Mbeya.
Amesema TAMISEMI ni Wizara 

pekee inayotekeleza shughuli 
za Serikali kwa wananchi wake 
moja kwa moja katika Jamii.

Amesema ni wajibu wa Maafisa 
waliopo katika maonesho hayo 
kutoa elimu lakini pia kusikiliza 
kero na changamoto wananchi 
wanazozisema kwa kutoa 
ufafanuzi na zile za kufanyiwa 
kazi ni vyema kuzipeleka 
katika Mamlaka ili ziweze 
kushughulikiwa.

Alieleza kuwa lengo la 
TAMISEMI na Taasisi zake 
kuwepo kwenye maonesho 
hayo ni kuwapa nafasi wananchi 
kupata huduma kwa urahisi kwa 
kukutana na watoa moja kwa 
moja. 

Hivyo, ametoa wito kwa 
Maafisa wa Taasisi zote 
zinazosimamiwa na  TAMISEMI 
kuhakikisha wanawagusa 
wananchi kwa utoaji wa huduma 
bora.

Maonesho ya Wakulima ya 
mwaka 2023 yalibeba kauli 
mbiu, “Vijana na Wanawake 
ni Msingi Imara wa Mifumo 
Endelevu ya Chakula.”

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
akiongea na watumishi wa Ofisi ya Rais TAMISEMI alipotembelea banda la 

ofisi hiyo Agosti 7, 2023 kwenye maonesho ya Nanenane mkoani Mbeya.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akisaini Kitabu cha wageni alipotembelea 
banda la Ofisi ya Rais TAMISEMI wakati wa Maonesho ya 
Nanenane yaliyofanyika Agosti 1 – 8, 2023 katika Viwanja 

vya John Mwakangale mkoani Mbeya.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akiwaongea na mhudumu katika moja ya 
mabanda ya Ofisi ya Rais TAMISEMI wakati wa Maonesho 
ya Nanenane yaliyofanyika tarehe 1 – 8 Agosti, 2023 katika 

Viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya.
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HABARI 17

Na Mwandishi Wetu – Gairo

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama tarehe 10 Agosti, 
2023 amefanya ziara 

katika ofisi za TSC Wilaya ya Gairo 
ambapo amewahiza watendaji 
wa ofisi hiyo kukamilisha zoezi la 
usambazaji wa nakala za Kitabu 
cha Ufafanuzi wa Kanuni za 
Maadili na Utendaji kazi katika 
Utumishi wa Walimu kwa Wakuu 
wa Shule za Msingi za Wilaya hiyo.

Katika ziara hiyo, Watendaji wa 
TSC Wilaya ya Gairo walimueleza 
Katibu huyo kuwa wamegawa 
nakala za kitabu hicho katika kata 
12 kati ya 18 na zoezi linaendelea. 

Akitoa maelezo kwa Katibu 
wa TSC, Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya ya Gairo, Juma 
Eustace alisema miongoni mwa 
changamoto zinazoikabili ofisi 
hiyo ni Jiographia ya kuzifikia 
baadhi ya shule, vyombo vya 
usafiri pamoja na upungufu/
uchakavu wa vitendea kazi. 

Katibu wa Tume alitoa 
ufafanuzi wa namna ya kuzitatua 
changamoto hizo ikiwemo 
ununuzi wa kompyuta mpakato 
(laptop) kupitia mradi wa BOOST 
ambapo Ofisi ya TSC Wilaya 
ya Gairo itakuwa miongoni 
mwa wanufaika; kuendelea 
kushirikiana na Idara zingine 
ndani ya Halmashauri na kutumia 
vyombo vya usafiri vilivyopo kwa 
sasa kuzifikia shule.

Vilevile, Katibu huyo alisisitiza 
matumizi ya mfumo wa TSCMIS 
katika kushugulikia malalamiko, 
kero na changamoto za walimu 
ili kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wa majukumu yao, kuongeza 
uwazi na tija, na kutoa huduma 

stahiki kwa walimu na kwa wakati.
Aidha, Nkwama alipata fursa ya 

kusalimiana na Mkuu wa Wilaya ya 
Gairo, Mhe. Jabari Omary Makame 
na kumweleza jinsi ambavyo 
TSC imejipanga kuondoa 
malalamiko, changamoto na 
kero za walimu kwa kutumia 
mfumo wa TSCMIS ambapo Mhe. 
Makame aliipongeza TSC kwa 
hatua hiyo na kuishauri Tume 
hiyo kutoa mrejesho kwa walimu 
watakaowasilisha hoja zao katika 
mfumo huo. 

Vilevile, Mhe. Makame 
alimueleza Katibu huyo jinsi 
Wilaya ya Gairo inavyotekeleza 
KPIs na kueleza kuwa katika 
wilaya hiyo Elimu ni ajenda ya 
kudumu kwa watendaji pamoja 
na madiwani.

 “Baadhi ya KPIs za waheshimiwa 
Madiwani ni kuhakikisha ulinzi na 

usalama  wa watoto wakiwemo 
wenye mahitaji maalumu wakati 
wa kwenda na kurudi kutoka 
shuleni, upatikanaji wa chakula 
cha mchana shuleni, kusimamia 
uandikishaji na udahili wa 
wanafunzi na kudhibiti utoro wa 
wanafunzi shuleni, kusimamia 
ujenzi wa miundombinu ya shule, 
kuwasimamia wazazi kushiriki 
kikamilifu katika kufuatilia 
maendeleo ya kielimu ya watoto 
wao shuleni, na kusimamia 
ipasavyo afua za utekelezaji wa 
elimu katika kata wanazoziongoza 
na kutoa mrejesho kwa wananchi,” 
alisema Mhe. Makame.

Akiwa wilayani hapo, 
Mwl. Nkwama alifika Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo 
kabla ya kuendelea na ziara katika 
ofisi za TSC katika Mkoa wa 
Morogoro.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama akiwa katika kikao na watendaji wa TSC Gairo tarehe 10 

Agosti, 2023.

KATIBU TSC AFANYA ZIARA KATIKA OFISI YA 
TSC GAIRO, AHIMIZA USAMBAZAJI WA KITABU 
CHA UFAFANUZI WA KANUNI ZA MAADILI NA 

UTENDAJI KAZI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kushoto) akiwa katika picha ya 
pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Gairo tarehe 10 Agosti, 2023.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (kulia) akizungumza na Mkuu wa Wilaya 
Gairo, Mhe. Jabari Omary Makame tarehe 10 Agosti, 2023.

HABARI KATIKA PICHA
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akitoa huduma kwa wateja 
waliotembelea banda la TSC tarehe 7 Julai, 2023 katika maonesho ya Wakulima Nanenane yaliyofanyika 

Kitaifa katika Viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya

HABARI KATIKA PICHA
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akiwa katika picha ya pamoja 
na wanafunzi waliotebelea banda la TSC tarehe 7 Julai, 2023 katika maonesho ya Wakulima Nanenane 

yaliyofanyika Kitaifa katika Viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya.

HABARI KATIKA PICHA

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama akiongea 
na wanafunzi 
waliotembelea banda 
la TSC tarehe 7 Julai, 
2023 katika maonesho 
ya Wakulima Nanenane 
yaliyofanyika Kitaifa 
katika Viwanja vya 
John Mwakangale 

mkoani Mbeya.
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Wanafunzi wakipata maelezo katika banda la Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) tarehe 5 Agosti, 2023 katika maonesho 
ya Nanenane yaliyofanyika katika Viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya.

Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, 
Mhe. Festo Dugange 
akiongea na waandishi 
wa habari nje ya banda 
la Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) tarehe 
5 Agosti, 2023 katika 
maonesho ya Nanenane 
yaliyofanyika katika 
Viwanja vya John 
Mwakangale jijini 
Mbeya. Naibu Waziri 
huyo ametembelea 
Mabanda ya Ofisi 
ya Rais TAMISEMI 
pamoja na Taasisi zake.

HABARI KATIKA PICHA
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama akiwa katika mahojiano na Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC) wakati wa Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika Kitaifa na Kimataifa mkoani Mbeya hivi karibuni.

Mkurugenzi wa Idara ya Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Fatuma 
Muya akiwa katika mahojiano na Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) wakati wa Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika 

Kitaifa na Kimataifa mkoani Mbeya hivi karibuni.

HABARI KATIKA PICHA
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Na. Mwandishi Wetu – Rusumo. 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI 
(Elimu), Dkt. Charles 
Msonde amekabidhi 
bendera ya Tanzania 

kwa Timu za Wanafunzi, Walimu 
na Viongozi wanaoenda kushiriki 
katika Mashindano ya 21 ya 
Michezo ya Shule za Msingi na 
Sekondari ya Nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (FEASSSA) 
yaliyofanyika nchini Rwanda. 

Makabidhiano hayo yalifanyika 
Agosti 17, 2023 katika Shule 
ya Sekondari Rusumo Wilayani 
Ngara Mkoani Kagera wakati 
msafara wa timu hizo ukielekea 
nchini Rwanda. 

Akizungumza na Wanafunzi, 
Walimu na Viongozi wanaoenda 
kushiriki Mashindano hayo, Dkt. 
Msonde aliwata kila mmoja 
wao kuhakikisha anajituma 
na kutumia umahiri kwa kila 
mchezo huku wakitambua kuwa 
wanaliwakilisha Taifa la Tanzania 
katika mashindano hayo. 

Aidha, Dkt. Msonde alisisitiza 
upendo, umoja na mshikamano 
kwa washiriki wote ambao 
wataungana nao katika 
Mashindano ya FEASSA ambayo 
yanashirikisha nchi mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 

Rwanda, Kenya na Uganda. 
Mashindano hayo yalianza 

Agosti 17, 2023 na yatafikia kilele 
Agosti 27, 2023 ambapo Tanzania 
inashiriki katika michezo ya Soka, 
Mpira wa Kikapu, Mpira wa Wavu, 
Hockey, Tennis, Riadha, Mpira 
wa Mikono na Mpira wa Pete 
(Netboli).

DKT. MSONDE AKABIDHI BENDERA KWA TIMU YA TANZANIA 
INAYOSHIRIKI MASHINDANO YA FEASSSA NCHINI RWANDA

HABARI

Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam. 

Mawaziri; Wizara ya 
Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Mhe.
Prof Adolf Mkenda 
na Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mhe. Angellah Jasmine Kairuki, 
hivi karibuni wamekutana Jijini 
Dar Es Salaam na Kamati mbili 
za Kitaifa za Sera ya Elimu na 
Maboresho ya Mitaala kwa lengo 
la kupokea wasilisho la Mahitaji 

ya Utekelezaji wa Sera na Mitaala 
ya Elimu pendekezwa. 

Wasilisho la pamoja lilifanywa 
na Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa 
ya Maboresho ya Mitaala, Prof. 
Makenya Maboko, aliyewasilisha 
juu ya Mahitaji Muhimu katika 
Utekelezaji wa Sera ya Elimu na 
Mitaala pendekezwa. 

Mawaziri hao kwa 
pamoja wameweza kupokea 
mapendekezo hayo na kutoa 
maelekezo mbalimbali ya 
kufanyiwa kazi kwa ajili ya 
kuboresha mapendekezo hayo 
kabla ya kupelekwa kwenye 

Mamlaka za Maamuzi. 
Kikao hicho pia, kilihudhuriwa 

na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Carolyne Nombo na Naibu Katibu 
Mkuu wa Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
(Elimu), Dkt. Charles Msonde na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Sera, 
Prof. Joseph Semboja. 

Wengine waliohudhuria ni 
pamoja na Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TET), Dkt. Aneth Komba, pamoja 
na baadhi ya Wajumbe wa 
Menejimenti ya TET na Wajumbe 
wa Kamati ya Sera.

WIZARA ZA ELIMU NA TAMISEMI ZAPOKEA MAHITAJI YA 
UTEKELEZAJI WA SERA YA ELIMU NA MITAALA PENDEKEZWA
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Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam. 

Rais Mstaafu wa Awamu 
ya Nne wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete ametoa 
wito kwa Wakuu wa 

Mikoa walioahidi kutoa zaidi ya 
Shilingi Bilioni 465 kama ahadi 
ambazo zitaisaidia nchi kupata 
fedha za ruzuku (grant) kiasi cha 
Dola milioni 50.

Mheshimiwa Jakaya Kikwete 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi iliyo chini 
ya Taasisi ya Ushirikiano wa Elimu 
Duniani (Global Partnership 
for Education) aliyasema hayo 
tarehe 31.08.2023 Jijini Dar es 
Salaam wakati akitoa hotuba 
yake kama mgeni rasmi katika 
hafla iliyohudhuriwa na Wakuu 
wa Mikoa  na Wadau wa Elimu 
kutoka mikoa yote Tanzania Bara.

“Tumeshasikia jinsi ahadi 
zilivyotolewa, zaidi ya shilingi 
Bilioni 465, matumaini yangu 
walioahidi watatoa, ahadi ni 
deni, Wakuu wa Mikoa mmetoa 
ahadi wenyewe hapa” amesema 

Mheshimiwa Jakaya Kikwete.
Aidha, Kikwete alisema miradi 

ya GPE nchini, ilifadhiliwa kwa 
awamu mbili za mwaka 2014 
hadi 2018 na 2018 hadi 2023 
ikihusisha ujenzi wa madarasa 
mapya ya shule za msingi 2,980, 
mabweni ya wanafunzi wenye 
mahitaji maalum 14, matundu ya 
vyoo 7,673, shule mpya 98, shule 
mpya 18, nyumba za walimu 94, 
ukarabati wa vituo vya walimu 
13 (TRC), ujenzi na uendeshaji wa 
vituo vya walimu 12, uendeshaji 
wa Mafunzo ya Walimu Kazini 
(MEWAKA) na ununuzi wa vifaa 

vya Kufundishia na Kujifunzia 
kwa walimu na wanafunzi.

Kwa upande wake Prof. Adolf 
Mkenda akimkaribisha mgeni 
rasmi alisema Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amejenga imani kubwa kwa 
Sekta Binafsi nchini na ndio 
maana Wadau wameitikia kwa 
kiwango kikubwa na kuendelea 
kutoa michango yao kwenye 
elimu hapa nchini na hivyo 
ni jambo jema kwa wizara ya 
Elimu na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
kutambua mchango wa Wadau 
kwenye Sekta ya Elimu nchini.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
TAMISEMI Adolf Ndunguru alitoa 
rai kwa Wakuu wa Mikoa kuweka 
utaratibu mzuri wa usimamizi wa 
utekelezaji wa ahadi zilizowekwa 
na Wadau, kuanzisha ‘Kanzidata’ 
kwa kila mkoa ili kurahisisha 
ufuatiliaji na tathmini ya ahadi 
zilizotolewa lakini pia kuendelea 
kuwaelimisha Wadau kwa kuwa 
zoezi hilo ni endelevu.

Mpaka sasa Washirika wa GPE 
Duniani wanatoa msaada wa 
kifedha kwa nchi 88 ili kuinua 
Sekta ya elimu na kutimiza lengo 
la kutomuacha nyuma mtoto 
yeyote katika kupata haki ya 
elimu.

Katika ahadi zilizotolewa mkoa 
wa Mara umeibuka kidedea kwa 
kutoa ahadi ya Shilingi Bilioni 155 
wakati Dar es Salaam ukiahidi 
kutoa Shilingi Bilioni 20.
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WAKUU WA MIKOA 
WATAKIWA KUKAMILISHA 

AHADI KUPATA FEDHA ZA GPE

HABARI



Na. Mwandishi Wetu – 
Tandahimba. 

Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, Mhe. 
Deogratius Ndejembi 
amesema Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, ametoa Shilingi 
Milioni 331 kupitia Mradi wa 
BOOST zilizojenga madarasa 
yatakayotatua changamoto ya 
msongamano wa Wanafunzi 
katika Shule ya Msingi ya 
Mambamba ‘B’ Wilayani 
Tandahimba. 

Mhe. Ndejembi alisema hayo 
akiwa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Tandahimba, mara 
baada ya Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa, 
kumpatia fursa ya kuzungumza 
na wakazi wa eneo hilo. 

Mhe. Ndejembi alifafanua 
kuwa, Rais wa Awamu ya Sita, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
alitafuta zaidi ya bilioni 230 kwa 
ajili ya kujenga shule mpya na 
madarasa nchi nzima kupitia 
Mradi wa BOOST kwenye maeneo 
ambayo shule zina msongamano 
wa wanafunzi au hakuna shule 
kabisa, ambapo Tandahimba 
imenufaika na ujenzi wa Shule 
ya Msingi ya Mambamba ‘B’ 
iliyogharimu shilingi Milioni 331. 

“Mhe. Waziri Mkuu Milioni 331 
imejenga madarasa haya mazuri 
yenye kupendeza katika Shule 
hii ya Msingi ya Mambamba 

‘B’ ambayo yatasaidia kutatua 
changamoto ya msongamano 
wa wanafunzi uliopo katika Shule 
Mama ya Mambamba, ikiwa ni 
pamoja na kuwaondolea adha 
wanafunzi kutembea umbali 
mrefu.” Mhe. Ndejembi alisisitiza. 

Aliongeza kuwa, Halmashauri 
ya Wilaya ya Tandahimba ilipokea 
Milioni 95 kwa ajili ya Ujenzi wa 
Nyumba za Walimu wa Shule ya 
Msingi na Milioni 95 nyingine 
kwa ajili ya Ujenzi wa Nyumba za 
Walimu wa Shule za Sekondari. 

Aidha, Mhe. Ndejembi alisema 
TARURA imetenga fedha kwa ajili 
ya kukarabati barabara ya Kilomita 
7.2 ya kutoka Mambamba kwenda 
Mwimbi hadi Tandahimba ili 
iweze kupitika katika majira yote.
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MILIONI 331 YAJENGA MADARASA KUONDOA MSONGAMANO 

WA WANAFUNZI SHULE YA MSINGI MAMBAMBA
Mama Samia atoa fedha hiyo kupitia 
Mradi wa BOOST kujenga madarasa;

TARURA kukarabati Kilomita 7.2 barabara kutoka Mambamba, Mwimbi hadi 
Tandahimba kupitika majira yote.

Tandahimba yapokea Milioni 95 Ujenzi wa Nyumba za Walimu Shule za Msingi na 
Milioni 95 Ujenzi wa Nyumba za Walimu Shule za Sekondari; na

Zaidi ya bilioni 230 kujenga shule 
mpya na madarasa nchi nzima;

HABARI

Na. Mwandishi Wetu – Geita. 

Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
Bw. Sospeter Mtwale, 

ameuhimiza Uongozi wa 
Halmashauri ya Mji wa Geita 
kuhakikisha miundombinu ya 
elimu inayojengwa kwenye Shule 
za Awali, Msingi na Sekondari 
kupitia fedha za BOOST, Serikali 

Kuu na BARICK inakamilika kwa 
wakati ili wanafunzi wanufaike 
kitaaluma. 

Bw. Mtwale alitoa wito huo 
hivi karibuni kwa Uongozi wa 
Halmashauri  ya Mji wa Geita, wakati 
akiwa katika ziara yake ya kikazi 
iliyolenga kuhimiza uwajibikaji na 
kukagua miundombinu ya elimu 
inayojengwa na Serikali katika 
Halmashauri hiyo. 

Bw. Mtwale alisisitiza upanuzi 
wa miundombinu katika shule za 
sekondari kidato cha tano kupitia 

fedha za Serikali Kuu, ukamilike 
kwa wakati kwa kuzingatia ubora 
na thamani ya fedha iliyotolewa. 

Sanjali na hilo, Naibu Katibu 
Mkuu huyo alielekeza majengo 
ambayo bado yapo katika hatua 
za awali za ujenzi yaongezewe 
idadi ya mafundi wenye uwezo 
ambao watafanya kazi usiku na 
mchana ili kukamilisha ujenzi kwa 
wakati. 

Aliongeza kuwa, mafundi 
hao wanapaswa kusimamiwa 
katika hatua zote, hususani 
kwenye hatua ya ukamilishaji ili 
kupata majengo yenye ubora 
na yanaoendana na thamani ya 
fedha iliyotumika.

MTWALE AHIMIZA KUKAMILISHWA KWA 
UJENZI WA MIUNDOMBINU YA ELIMU 

YA AWALI, MSINGI NA SEKONDARI
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Na. Mwandishi Wetu – 
Chamwino. 

Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. 
Deogratius Ndejembi, 

ameshirikiana na wananchi wa 
Kata ya Manchali kuchimba 
msingi wa Shule ya Sekondari 
ya Kata ya Manchali itakayoitwa 
Ndejembi pamoja na Shule ya 
Sekondari ya Wasichana ya Mkoa 
wa Dodoma inayojengwa katika 
kata hiyo kupitia mradi wa SEQUIP. 

Mhe. Ndejembi alisema, 
Wananchi wa Kata ya Manchali 
wanashiriki kikamilifu katika 
ujenzi wa shule hizo ikiwa ni 
sehemu ya kuunga mkono 
jitihada za Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan za 
kuboresha elimu nchini. 

Mhe. Ndejembi alifafanua 

kuwa, ushiriki wa wananchi 
unapunguza gharama za ujenzi 
na kuongeza kuwa lengo lake ni 
kuhakikisha Shule ya Sekondari 
ya Ndejembi inakamilika na 
fedha inabaki, ikizingatiwa kuwa 
wananchi wamempa heshima 
kwa kuipa shule hiyo jina lake kwa 
kuthamini mchango wake. 

Akizungumzia jitihada za 
kupunguza gharama ya ujenzi 
katika Shule ya Sekondari ya 
Wasichana inayojengwa, Mhe. 
Ndejembi alisema Uongozi 
wa Halmashauri umemtafuta 
mzabuni wa kufyatua tofali 
ambaye amefungua kiwanda 
cha kufyatua tofali kwa gharama 
nafuu ya shilingi 1,400 kwa tofali 
kwenye eneo ambalo shule hiyo 
inajengwa. 

Aidha, Mhe. Ndejembi 
alimshukuru Mhe. Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, kwa kutoa 
fedha za kujenga wa shule hizo 

katika Kata ya Manchali, shule 
ambazo zitatatua changamoto 
ya wanafunzi wa eneo hilo na 
maeneo jirani kutembea umbali 
mrefu ili kupata elimu. 

“Rais Samia tangu aingie 
madarakani amefanya mambo 
makubwa kwa Wananchi wa 
Jimbo la Chamwino kwani kila 
eneo ametoa fedha za ujenzi 
wa miundombinu ya elimu kwa 
ajili ya kutatua changamoto ya 
wanafunzi kutembea umbali 
mrefu.” Mhe. Ndejembi alisisitiza. 

Kwa upande wake, Naibu 
Katibu Mkuu (Elimu), Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, Dkt. Charles 
Msonde, aliwapongeza Wananchi 
wa Manchali kwa kushiriki 
kikamilifu kuchimba msingi wa 
shule za sekondari zinazojengwa 
na kuongeza kuwa, ushiriki wao 
ni ishara ya kuunga mkono kwa 
vitendo jitihada za Mheshimiwa 
Rais kuboresha elimu nchini.

NDEJEMBI ASHIRIKIANA NA WANANCHI KUCHIMBA MSINGI 
WA SHULE ZINAZOJENGWA KATA YA MANCHALI CHAMWINO

HABARI



Na. Mwandishi Wetu – 
Chamwino. 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
Elimu, Dkt. Charles 
Msonde, amewataka 

wazazi na walezi kuhakikisha 
wanawapeleka shuleni watoto 
waliochaguliwa kujiunga na 
Kidato cha Tano mwaka 2023 
kwa kuwa mioundombinu 
imekamilika. 

Dkt. Msonde alitoa tamko 
hilo hivi karibuni mara baada 
ya kukagua miundombinu ya 
kuwapokea wanafunzi wa kidato 
cha tano katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa, Halmashauri 
ya Wilaya ya Chamwino na 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

Alisema wanafunzi 130,446 
wamechaguliwa kujiunga na 
Kidato cha Tano kwenye Shule 548 
kwa mwaka 2023 na kati ya hao 

Wanafunzi wa bweni ni 125,402 
na Wanafunzi 5,044 ni wanafunzi 
wa kutwa. 

Dkt. Msonde alisema 
kumekuwa na  ongezeko la 
Wanafunzi, hivyo kupelekea 
Serikali kutoa fedha za kuongeza 
miundombinu ya mabweni ili 
kuwapokea wanafunzi wote 
waliochaguliwa kujiunga na 
kidato cha tano na kuwataka 
wazazi na walezi kuhakikisha 
watoto wao wanaripoti shuleni 
ifikapo Agosti 13, 2023  kwa ajili 
ya kuanza masomo. 

“Niwatake wazazi na walezi 
kuhakikisha watoto wetu 
waliopangiwa kidato cha 
tano wanaripoti katika Shule 
walizopangiwa kwa wakati ili 
waanze masomo kwa wakati tena 
kwa pamoja ili wasipishane katika 
masomo.” Alisisitiza Dkt. Msonde. 

Kuhusu wanafunzi walioomba 
kuhamia shule nyingine, Dkt 
Msonde alisema Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI imepokea maombi 
hayo na kuwataka wanafunzi 
hao kwenda kuripoti katika shule 
walizopangiwa kwa sasa. 

“Maombi tumeyapokea 
ila tutayashughulikia wakati 
wanafunzi wakiwa shule pindi 
nafasi zinazopatikana kama kuna 
wanafunzi watakwenda shule 
binafasi.” Alisema Dkt. Msonde. 

Aidha, Dkt. Msonde aliwataka 
Wakuu wa Shule kuwabadilishia 
tahasusi wanafunzi walioomba 
kwa kuzingatia vigezo 
vilivyowekwa na Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI. 

“Lakini kwa Mwanafunzi 
anayeomba kubadili tahasusi 
ambayo haipo kwenye shule 
aliyochaguliwa anapaswa 
kuandika barua kwenda kwa 
Katibu Mkuu, OR – TAMISEMI, ili 
kupelekwa katika Shule husika 
kama nafasi ikitokea ndani ya 
miezi miwili.” Alisema Naibu 
Katibu Mkuu huyo. 

Kadhalika, aliwataka Walimu 
kuhakikisha wanawapokea 
watoto na kuwa nao karibu 
kimalezi na kujiepusha kuwatoza 
michango ambayo haijaelekezwa 
na Serikali. 

“Kama ni Sare ya Shule 
tumwambie ni ya rangi gani, na 
kama ni kiatu tumwambie cha 
aina gani, kama rimu ya karatasi 
basi tumwambie ni karatasi 
gani. Mtoto aje na kitu hicho 
na tusimwambie leta fedha ili 
tusiingie pia kwenye msuguano 
na malalamiko yasiyo ya lazima.” 
Alisema. 

Awali, Afisa Elimu Mkoa wa 
Dodoma, Gifti Kyando, aliishukuru 
Serikali kwa uamuzi wa kutoa 
fedha kwa ajili ya kuboresha na 
kujenga miundombinu mipya 
katika Shule za Sekondari hasa zile 
ambazo zinawapokea wanafunzi 
wa kidato cha tano mwaka 2023.
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PELEKENI WATOTO SHULE 

MIUNDOMBINU IPO 
TAYARI - DKT. MSONDE

HABARI
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Na. Mwandishi Wetu – Dodoma. 

Ofis ya Rais - TAMISEMI 
imeibuka Mshindi 
wa Pili katika Kundi 
la Wizara za Serikali 
kwenye Maonesho ya 

Nanenane Kanda ya Kati, Nzuguni 
- Jijini Dodoma ambayo yalifikia 
tamati Agosti 08, 2023. 

Maonesho hayo ya Nanenane 
yalihitimishwa Agosti 08, 2023 
ambapo Ofisi ya Rais imefanikiwa 
kupata cheti kilichopokelewa na 
Mratibu wa Maonesho wa Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI kwa Kanda ya 
Kati, Bi. Hoffu Mwakaja. 

Maonesho hayo yalihitimishwa 
na Mhe. Patrobas Katambi, Naibu 
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu 
na kusema Serikali inatambua 
mchango wa Wakulima na ndio 
maana inaweka mipango thabiti 
ya kilimo kuwa endelevu na 
kukifanya kuongeza wigo wa ajira 
ikiwa ni pamoja na kuongeza 
Bajeti ya Kilimo inayokaribia 
shilingi Trilioni moja kwenye Bajeti 

ya Mwaka wa Fedha 2023/2024. 
Katambi alisema Serikali 

inaendelea kutatua changamoto 
za kilimo kwa kuimarisha 
upatikanaji wa pembejeo za 
kilimo na mifugo, kuimarisha 
kilimo cha umwagiliaji, huduma 
za ugani, kujenga miundominu ya 
mifugo, kufanya utafiti wa kilimo 
na mifugo pamoja na kuendesha 
kilimo cha kiteknolojia. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary Senyamule, 
akitoa salamu za utangulizi 
alimshukuru Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan, kwa 
kufanya Maonesho ya Kanda ya 
Kati kuwa endelevu badala ya 
kusubiri kipindi cha mwezi Agosti 
ya kila mwaka kwani itainua pato 
la Mkulima na Mfugaji. 

Kwa upande wake Peter 
Serukamba, Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, akitoa neno la 

awali alisema Wakulima wa 
Kanda ya Kati walipata fursa 
ya kuhudhuria Makongamano 
ya Mazao ya Mtama na Alizeti 
lakini pia Wafugaji walipata fursa 
ya Shindano la Nyama Choma 
na Paredi ya Mifugo ambayo 
itasaidia kuongeza thamani ya 
mazao ya Mifugo na Kilimo na 
kuwaongezea uzoefu. 

Mgeni Rasmi Mhe. Patrobas 
Katambi, Naibu Waziri, Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, Ajira, Vijana 
na Wenye Ulemavu alipata 
fursa ya kutembelea mabanda 
ya maonesho likiwemo Banda 
la Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida na kujionea Mnyororo 
wa Thamani wa Mazao ya Kilimo 
na Mifugo pamoja na vikundi 
vilivyojipatia fedha za mikopo ya 
asilimia 10 vinavyofanya shughuli 
za usindikaji wa mazao ya kilimo.

TAMISEMI MSHINDI WA PILI 
NANENANE KANDA YA KATI

HABARI
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WADAU WA ELIMU WAOMBWA KUSHIRIKI 

KUCHANGIA MAENDELEO YA ELIMU NCHINI

HABARI

Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam. 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 
Mhe. Angellah 

Jasmine Kairuki, amewaomba 
Wadau wa Maendeleo nchini 
kushiriki katika kuchangia 
Maendeleo ya Elimu kwa kutoa 
kiasi cha fedha kitakachoiwezesha 
Serikali kukidhi kigezo cha 
kupata ufadhili wa zaidi ya dola 
za Marekani milioni 50 kupitia 
Multplier Grant 2023. 

Mhe. Kairuki alitoa ombi hilo 
kwa Wadau wa Elimu Mkoa wa 
Dar es Salaam Agosti 14, 2023 
katika Ukumbi wa Anatouglo 
Jijini Dar es Salaam kwenye Kikao 
Kazi kilicholenga kuwajengea 
uelewa kuhusu dhana ya GPE 
LANES MULTIPLIER GRANT 
na kuwashawishi kuchangia 
Maendeleo ya Elimu Msingi. 

Mhe. Kairuki alisema endapo 
Tanzania itaweza kupata ufadhili 
huo, fedha zake zitachangia katika 
kuiwezesha Serikali kutekeleza 
mipango mipya endelevu 
iliyoibuliwa na mabadiliko ya 
Sera na Mitaala ya Elimu hususani 
katika kufanikisha utekelezaji wa 
eneo la Mafunzo ya Amali. 

Alisema kuwa kupitia ufadhili 
wa GPE Multiplier nchi 18 
zimetengewa dola za Marekani 
milioni 50 kiwango cha juu cha 
mgao ‘Maximum Allocation’ kwa 
Mwaka 2023 ambapo Tanzania 
ni miongoni mwa nchi hizo lakini 
fedha hizo zitatolewa kama nchi 
itakidhi kigezo cha wadau elimu 
nchini kuchangia. 

Mhe. Kairuki alisema 
upatikanaji wa motisha hiyo 
unafuata hatua mbalimbali 
ambapo kila dola moja ya 

Marekani itakayotolewa kupitia 
Sekta Binafsi ikiwemo Kampuni, 
Asasi za Kiraia na Benki, Mfuko 
wa GPE utatoa dola moja ya 
Marekani. 

Alisema kuwa kila dola tatu 
za Marekani zitakazotolewa 
kama msaada au msamaha wa 
fedha za mkopo kutoka katika 
Taasisi za Fedha za Kimataifa au 
Nchi Washirika wa Maendeleo, 
Mfuko wa GPE utatoa dola moja 
ya Marekani hivyo amewaomba 
Wadau wa Maendeleo ya Elimu 
nchini kuchangia fedha. 

“GPE wameonesha nia ya 
kutufadhili kiasi cha dola za 
Marekani milioni 50 baada ya 
wadau wa ndani kuonyesha nia 

ya kuchangia katika masuala ya 
elimu msingi, ninawaomba sana 
wadau wetu kuiwezesha nchi 
kupata fedha hiyo itakayotumika 
kuboresha miundombinu 
ikizingatiwa kuwa bado kuna 
uhitaji mkubwa.” Mhe. Kairuki 
alisisitiza. 

Aidha, Mhe. Kairuki alisema 
kuwa ili kuweza kupata fedha 
kupitia ufadhili wa GPE Multiplier, 
wadau watatakiwa kuandika 
barua za kuweka nia ya kuchangia 
katika masuala ya elimu msingi ili 
kuwezesha nchi kujaza tamko la 
nia za wadau kuchangia kupitia 
Fomu ya “Expression of Interest 
(EoI) itakayotumika kama kigezo 
cha upatikanaji wa ufadhili huo.



Na. Mwandishi Wetu – Tabora. 

Serikali imeeleza 
kuwa katika Zama za 
Maendeleo ya Sayansi 
na Teknolojia matumizi 
ya TEHAMA katika 

ufundishaji na ujifunzaji ni nyenzo 
muhimu itakayorahisisha utoaji 
wa elimu bora kwa ufanisi nchini. 

Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Uthibiti Ubora 
wa Shule kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Bw. Eprahim 
Simbeye, kwenye Mafunzo ya 
TEHAMA kwa Walimu wa Shule 
za Awali na Msingi Tanzania Bara 
yaliyofanyika katika Chuo cha 
Ualimu Tabora, Mkoani Tabora. 

Simbeye alieleza kuwa 
kumekuwa na matumizi makubwa 
ya TEHAMA katika ujifunzaji na 
ufundishaji hivyo ni muhimu kwa 
Walimu kuendana na mabadiliko 

hayo ili kuendana na malengo ya 
Serikali ya kutoka Elimu Bora na 
kwenda na mabadiliko ya Sayansi 
na Teknolojia yanayoendelea 
duniani. 

“Matumizi ya TEHAMA ni 
muhimu kwa sasa, matumizi ya 
karatasi na kuandika vinapotea, 
hivyo ni muhimu kupata ujuzi 
na maarifa kuhusu matumizi 
sahihi ya vifaa vya TEHAMA katika 
Ujifunzaji na Ufundishaji nchini.” 
Alisema Simbeye. 

Alisema kuwa ni Wajibu wa 
kila Mwalimu kutumia vifaa 
walivyonavyo katika Ufundishaji 
na Ujifunzaji hasa matumizi 
sahihi ya vishikwambi pamoja na 
kompyuta kwa ajili ya kufundisha 
ili kuendana na mabadiliko ya 
teknolijia. 

“Tumieni vishikwambi 
mlivyopatiwa na Serikali kwa ajili 
ya kufundisha na kupata maarifa 

badala ya kuvitumia kinyume na 
utaratibu.” Alisisitiza Simbeye. 

Aliwataka Walimu hao 
kuhakikisha wanaitendea haki 
kada yao katika kuhakikisha 
wanatumia ujuzi walioupata 
katika kuwafundisha wengine juu 
ya matumizi sahihi ya vifaa vya 
TEHAMA shuleni. 

Simbeye aliwataka Walimu hao 
kuhakikisha wanakuwa chachu 
ya mabadiliko kwenye vituo 
vyao vya kazi kwa kuhakikisha 
wanafundisha na kusimamia 
maadili bora kwa Wanafunzi ili 
kujenga Taifa lenye Maadili. 

Mafunzo kuhusu matumizi 
sahihi ya vifaa vya TEHAMA na 
vishikwambi katika kufundisha na 
kujifunza kwa Walimu wa Shule 
za Awali yanasimamiwa na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolijia 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kupitia Mradi 
wa Kuimarisha na Kuboresha 
Utoaji wa Elimu ya Awali na Msingi 
Tanzania Bara (BOOST). 
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WALIMU WATAKIWA KUWA CHACHU YA 
MABADILIKO MATUMIZI YA TEHAMA SHULENI



Na. Mwandishi Wetu – Kongwa. 

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC) 
imeupongeza Uongozi 
wa Kijiji cha Moleti Kata 

ya Chiwe, Halmashauri ya Kongwa 
kwa usimamizi na matumizi ya 
fedha iliyopelekwa kwa ajili ya 
ujenzi wa Shule Mpya ya Msingi 
kupitia Mradi wa BOOST. 

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC), Mhe. Stanslaus Mabula, 
alitoa pongezi hizo hivi karibuni 
kwa niaba ya Wajumbe wa Kamati 
wakati wa ziara kijijini Moleti 
kukagua utekelezaji wa ujenzi wa 
shule mpya iliyojengwa kupitia 
Mradi wa BOOST uliogharimu 
shilingi milioni 318. 

Mhe. Mabula alisema moja 
ya jukumu la Kamati yake ni 
kusimamia matumizi ya fedha 
zinazopelekwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi zinatumika 
vizuri na matumizi yake yalingane 

na thamani ya fedha iliyotolewa 
kwenye mradi husika. 

Akiongea kwa niaba ya Kamati, 
Mhe.Mabula aliridhishwa na 
usimamizi na matumizi ya fedha 
zilizotumika katika ujenzi wa 
miundombinu ya Shule Mpya ya 
Moleti yenye Vyumba saba (7) vya 
Madarasa, Vyoo vya Wanafunzi 
matundu nane (8), Vyoo vya 
Walimu matundu mawili (2), 
Vyumba viwili (2) vya Madarasa 
ya Mfano ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Awali, Kichomea Taka, Jengo 
la Utawala na Utengenezaji wa 
Madawati kwa ajili ya Shule ya 
Msingi pamoja na meza na viti 
kwa ajili ya Wanafunzi wa Shule 
ya Awali. 

Alitoa wito kwa Uongozi wa 
Kijiji kuendelea kushirikiana 
katika masuala ya maendeleo 
kijiji hapo kama walivyoshirikiana 
kwa kuhakikisha shule hiyo 
inakamilika kwa wakati na 
kuwataka kuwasimamia 
wanafunzi wasome ili wafikie 
malengo yao bila kuwakatisha 
masomo. 

“Serikali inaleta miradi hii 
kwa ajili ya wananchi tuitunze, 
tuilinde lakini pia muhimu zaidi 
nasisitiza tuhimize watoto wetu 
wapate elimu, miundombinu hii 
ya shule imekamilika ni jukumu 
letu Wazazi na Walimu.” Alisema 
Mhe. Mabula. 

Awali akisoma taarifa ya 
ujenzi wa shule hiyo, Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Moleti, 
Mwl. Rose Justine, alisema 
shule hiyo imepunguza uhaba 
wa miundombinu na imesaidia 
kuboresha mazingira ya Ujifunzaji 
na Ufundishaji kutokana na 
mazingira yake kuwa mazuri. 

Vilevile aliieleza Kamati ya 
LAAC kuwa kiasi cha fedha cha 
shilingi milioni 10 kilichobaki 
wameuomba Uongozi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa uridhie zitumike kwa 
ajili ya Uchimbaji wa Kisima cha 
Maji ili kutatua changamoto 
ya upatikanaji wa maji jambo 
ambalo Kamati iliridhia.
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Na. Mwandishi Wetu – Ushetu. 

Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. 
Deogratius Ndejembi, 

amemtaka fundi aliyepewa 
kandarasi ya kujenga Shule Mpya 
ya Msingi ya Kona Nne iliyopo 
Halmashauri ya Wilaya Ushetu 
kurekebisha kwa gharama zake 
mwenyewe madirisha yote 
aliyoyaweka bila kuzingatia 
maelekezo ya Serikali. 

Mhe. Ndejembi alimtaka fundi 
huyo kufanya marekebisho hayo 
haraka, wakati akikagua ujenzi 
wa miundombinu ya elimu katika 
Shule ya Mpya ya Msingi ya 
Kona Nne inayojengwa kupitia 
Mradi wa BOOST katika Kijiji cha 

Bugomba ‘A’, Halmashauri ya 
Wilaya ya Ushetu ambapo alibaini 
dosari kwenye madirisha ya 
‘aluminium’ yaliyowekwa katika 
shule hiyo. 

“Naelekeza ndani ya siku 14 
madirisha yote yaondolewe 
ili marekebisho yafanyike kwa 
ufanisi tena kwa gharama za 
fundi na wasimamizi na sio kwa 
gharama za Halmashauri ya 
Wilaya ya Ushetu.” Mhe. Ndejembi 
alisisitiza. 

Mhe. Ndejembi alisema 
amebaini madirisha hayo 
hayana wavu na hayajawekwa 
kwa viwango stahiki, hivyo 
marekebisho yafanyike na taarifa 
ya kukamilika kwa marekebisho 
hayo iwasilishwe kwa maandishi 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu, 
Mkuu wa Wilaya ya Kahama 

na kwake ili kujiridhisha na 
utekelezaji wa maelekezo yake. 

Aidha, alimtaka Kamanda 
wa TAKUKURU wa Wilaya ya 
Kahama kufanya Uchunguzi wa 
Matumizi ya Fedha katika ujenzi 
wa shule hiyo ili hatua za Kisheria 
zichukuliwe kwa watakaobanika 
kukwamisha jitihada za Serikali 
ya Awamu ya Sita za kuboresha 
miundombinu ya elimu nchini. 

Sanjari na hilo, alimtaka 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ushetu, Bi. Hadija Kabojela, 
kuchukua hatua za kinidhamu 
kwa Mwalimu Jonas Mabusi, 
ambaye ni Msimamizi wa 
Ujenzi na aliyekuwa Mkuu wa 
Shule hiyo, Bi. Stella Solezi, kwa 
kushindwa kutekeleza wajibu 
wao ipaswavyo. 

NDEJEMBI AELEKEZA KUREKEBISHWA KWA 
MADIRISHA YA SHULE MPYA YA MSINGI KONA NNE

HABARI



Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es salaam. 

Shirika lisilo la Kiserikali 
Play Matters lililoanzishwa 
Mwaka, 2020 katika nchi 
za Uganda, Ethiopia 
na Tanzania kwa ajili 

ya Mpango wa Ufundishaji na 
Ujifunzaji kupitia Michezo Shuleni 
hivi karibuni limetembelea Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TET) kwa 
lengo la kujifunza zaidi kuhusu 
Mafunzo Endelevu kwa Walimu 
Kazini (MEWAKA). 

Akifungua kikao hicho 
kilichofanyika katika Ukumbi 
wa Mikutano wa TET Jijini Dar Es 
Salaam, Mkurugenzi Mkuu wa 
TET, Dkt. Aneth Komba, alisema 
kuwa, TET inashirikiana na Play 
Matters katika kuwapa Mafunzo 
Walimu waliopo kazini. 

Aidha, alisema Shirika 

hilo limeandaa Matini yenye 
maudhui ambayo yatawasaidia  
kuwajengea uwezo walimu juu ya 
namna bora ya kutumia michezo 
katika mchakato wa ufundishaji 
na ujifunzaji. 

“Kama mnavyojua, Serikali 
ya Awamu ya Sita inafanya 
mapitio makubwa ya 
mitaala na katika Rasimu za 
Mitaala tunazozipendekeza 
tumependekeza na kusisitiza 
matumizi makubwa ya michezo 
katika ufundishaji na ujifunzaji 
kwa watoto. Hivyo, Play Matters 
wamekuja wakati muafaka na 
tutashirikiana nao ipaswavyo 
katika kuhakikisha kwamba 
hii mbinu ya kutumia michezo 
inawafikia Walimu wote na 
wanaweza kutumia vizuri 
kuwafanya Watoto waweze 
kujifunza. Naamini, njia hii 
ikitumiwa vizuri hatuwezi kupata 
mtoto anayefika Darasa la Pili 

akiwa hawezi kusoma, kuandika 
na kuhesabu.” Alisema Dkt. Aneth. 

Kwa upande wa Wawakilishi 
kutoka Wizara ya Elimu Uganda 
na Ethiopia, waliipongeza TET 
kwa juhudi kubwa wanazozifanya 
katika kuhakikisha Walimu wote 
nchini wanapata Mafunzo Kazini 
kwa kutumia teknolojia ambayo 
ni njia rahisi kufikiwa na Walimu 
wote. 

Awali, Mkuza Mtaala Bw. 
Onesmo Sedikia, aliwasilisha 
kwa Wageni hao jinsi Mfumo wa 
Learning Managent System (LMS) 
na Online Library unavyotumiwa 
na Walimu katika Mchakato 
wa Ufundishaji na Ujifunzaji 
ikiwa ni pamoja na kujiendeleza 
kitaaluma. 

Wageni hao walitoka Wizara ya 
Elimu ya Uganda, Ethiopia, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
Ofisi ya Rais -TAMISEMI.
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Na. Mwandishi Wetu – Mbogwe. 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu 
anayeshughulika 
na Sera, Bunge 
na Uratibu, Mhe. 

Jenista Mhagama (Mb) Peramiho, 
amesema Serikali kupitia Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI itajenga vyumba 
viwili vya madarasa katika Shule 
ya Msingi Muungano iliyopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea. 

Kauli hiyo ilitolewa hivi karibuni 
katika Kijiji cha Namatuhi Kata ya 
Ndongosi Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea wakati wa Uwekaji 
wa Jiwe la Msingi la Ujenzi wa 
vyumba viwili vya Madarasa 
vinavyomaliziwa kujengwa katika 
shule hiyo. 

“Tunataka kufanya ukarabati 
wa madarasa na kujenga mengine 
ili Shule ya Msingi Muungano iwe 
miongoni mwa shule za mfano 
kwa kuwa na Miundombinu Bora 
ya Elimu.” Alisema Mheshimiwa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 

Mkuu anayeshughulika na Sera, 
Bunge na Uratibu. 

Waziri Mhagama, ameelekeza 
Watendaji wa Halmashauri za 
Wilaya kuhakikisha hatua ya 
umaliziwaji wa ujenzi wa vyumba 
hivyo viwili vya madarasa uwe 
umekamilika ndani kipindi cha 
wiki mbili. 

Akizungumzia kuhusu 
uharibifu wa misitu na vyanzo 
vya maji, Waziri Mhagama 
amewaomba Wananchi wa 
Kijiji cha Namatuhi kuendelea 
kuhifadhi mazingira na kuepuka 
tabia ya ukataji wa miti. 

Alisema chanzo cha maji cha 
Kitinginyi ndio chanzo pekee 
kilichobaki, hivyo kinapaswa 
kulindwa kwa kuepusha 
shughuli nyingine za kibinadamu 
zinazoweza kuharibu chanzo 
hicho cha maji. 

“Tuendelee kutunza chanzo 
hicho cha maji kwa kupanda 
miti ili huduma ya maji iweze 
kunufaisha vijiji vingine vya Jirani.” 
Alisema Waziri Mhagama. 

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea, Mwl. Neema 
Magembe, alisema gharama 
za ujenzi wa vyumba viwili vya 
madarasa mpaka ujenzi ulipofikia 
jumla ya shlingi millioni 34 
zimetumika. 

Aliongeza kwa kusema kuwa 
halmashauri tayari imeshaweka 
fedha za umaliziaji wa vyumba 
hivyo vya madarasa kwa kuweka 
marumaru. 

Awali, Diwani wa Kata ya 
Ndongosi, Mhe. Zakaria Mbilinyi, 
alimshukuru Waziri Mhagama  kwa 
kutuma Mhandisi wa Maji ambaye 
alifanya utafiti na kugundua 
chanzo cha maji katika Kitongoji 
cha Muungano kilichopo katika 
Kijiji cha Namatuhi Kata ya 
Ndongosi. 

“Wananchi wana matumaini 
makubwa kwamba watapata 
huduma ya maji safi na salama 
kwa afya, uhai na shughuli 
nyingine muhimu za kibinadamu.” 
Alisema Mhe. Mbilinyi.

SERIKALI YAAHIDI KUENDELEA 
KUIMARISHA MIUNDOMBINU YA ELIMU

HABARI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera Bunge na Uratibu) Mhe. Jenista Mhagama (Mb) Peramiho akiweka jiwe la 
Msingi Katika shule ya Msingi Muungano iliyopo katika kijiji cha Namatuhi kata ya Ndongosi.
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HABARI KATIKA PICHA

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera Bunge 
na Uratibu) Mhe. 
Jenista Mhagama 
(Mb) Peramiho 
akicheza ngoma 
za kitamaduni na 
wakinamama wa 
kijiji cha Namatuhi 
wakati wa Ziara 
yake katika kata 

ya Ndongosi.

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera Bunge 
na Uratibu) Mhe. 
Jenista Mhagama 
(Mb) Peramiho 
akizungumza jambo 
na Mwenyekiti 
wa Chama cha 
M a p i n d u z i 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea 
Ndg. Thomas Simon 
Masolwa wakati 
wa mkutano wa 
hadhara Uliofanyika 
katika Kitongoji cha 

Muungano.

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera Bunge 
na Uratibu) Mhe. 
Jenista Mhagama 
(Mb) Peramiho 
akizungumza jambo 
Diwani wa Kata 
ya Ndongosi Mhe. 
Zakaria Mbilinyi 
wakati wa mkutano 
wa hadhara 
Uliofanyika katika 
Kitongoji cha 

Muungano.
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HABARI 38
Na Mwandishi Wetu – Tabora.

Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais TAMISEMI 
(Elimu), Dkt. Charles 
Msonde akifundisha 
somo la hesabu 

wanafunzi wa darasa la Saba 
katika shule ya Msingi Ulaya 
iliyopo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga Mkoani Tabora.

 Tarehe 28 Agosti 2023, Dkt. 
Msonde aliendelea na ziara ya 
kukagua hali ya utoaji wa elimu 
mashuleni na kukagua utekeleza 
wa vigezo vya kuboresha elimu 
nchini (KPI).

Aidha, Dkt. Msonde alitaka 
kujihakikishia utayari wa 
wanafunzi hao wa darasa la saba 
wanaotarajia kufanya mtihani wa 
kuhutimu elimu ya msingi mwezi 
Septemba 2023.

DKT. MSONDE AINGIA 
DARASANI KUFUNDISHA, 

KUPIMA UTEKELEZAJI WA KPI



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            SEPTEMBA 2023

39

Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es salaam. 

Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TET) inajivunia 
Matumizi ya Teknolojia 
kwa sasa ambapo 
Vitabu vyote vya Kiada, 

baadhi ya Vitabu vya Ziada na 
machapisho mengine mbalimbali 
yanapatikana katika Tovuti ya 
TET kupitia Maktaba Mtandao 
ambapo kwa sasa ni rahisi kwa 
mtu yoyote kuweza kuvipata na 
kusoma kwa urahisi. 

Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa TET, Dkt. 

Aneth Komba akiongea katika 
mahojiano maalumu na Vyombo 
vya Habari hivi karibuni katika 
Makao Makuu ya TET Jijini Dar es 
Salaam. 

“Kwa sasa ukiwa na laini ya 
Airtel unaweza kuingia na kusoma 
bila kuwa na ‘data (internet)’ na 
tunaendelea kuzungumza na 
wadau wengine wa mitandao 
mbalimbali kuhakikisha 
machapisho yanapatikana bure 
ili kuwezesha usomaji kuwa rahisi 
kwa mtu yeyote atakayehitaji.” 
Alisema Dkt. Komba. 

Pia, alieleza kuwa kwa kiwango 
kikubwa teknolojia imesaidia 

katika upande wa Mafunzo ya 
Walimu Kazini kwa kutumia 
Mfumo Maalumu ulioandaliwa 
kwa ajili ya kuwafundisha Walimu 
kupitia Jumuiya za Ujifunzaji 
ambapo katika mfumo huo zaidi 
ya Walimu 100,000 huingia kila 
siku na kuweza kuwasiliana na 
Wataalamu wa TET. 

Aliongeza kuwa, Mfumo huo 
umeweza kupunguza gharama za 
kuwakusanya Walimu katika eneo 
moja kwa ajili ya kuwapa Mafunzo 
Kazini.

VITABU VYA KIADA, BAADHI VYA ZIADA NA MACHAPISHO 
MBALIMBALI YA KIELIMU YAPATIKANA BURE KATIKA 
MAKTABA MTANDAO YA TAASISI YA ELIMU TANZANIA

HABARI
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HABARI 40

Na. Mwandishi Wetu – 
Kibakwe. 

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais - 
M e n e j i m e n t i 
ya Utumishi wa 
Umma na Utawala 

Bora (OR – MUUUB) ambaye pia 
ni Mbunge wa Jimbo la Kibakwe, 
Mhe. George Simbachawene, 
amewapongeza Wananchi 
wa Kata ya Lumuma kwa kazi 
kubwa waliyoifanya ya kujenga 
Shule ya Sekondari ya Lumuma 
Green kwa nguvu zao wenyewe 
ambayo ina Wanafunzi 106 wa 
Kidato cha Kwanza kutoka Vijiji 
vitatu vinavyounda Kata hiyo. 

Ametoa pongezi hizo wakati 
akizungumza na Wananchi kwa 
nyakati tofauti katika Vijiji vya 
Lufusi, Kitati na Lumuma Mafene 
katika Kata ya Lumuma kupitia 
Mikutano ya Hadhara aliyoifanya 
katika Vijiji vya Jimbo la Kibakwe. 

Alisema amefurahishwa na 
uthubutu na utayari uliooneshwa 
na Wananchi wa Kata hiyo kwa 
kukubali kuunganisha nguvu zao 
kwa Pamoja katika kukamilisha 
shule hiyo yenye majengo ya 
kisasa. 

Waziri Simbachawene 
aliesema Serikali inavutiwa 
na uongozi wenye maono na 
mtazamo wa kimapinduzi kwa 
kuanza kusaidia pale nguvu 
za Wananchi zilipoishia ili 
kuistawisha jamii hiyo. 

Alimtaja Diwani wa Kata 
hiyo Mhe. Jocktan Cheligah, 
kama kiongozi mwenye maono, 
uthubutu na ubunifu ambaye 
amedhamiria kuhakikisha shule 
hiyo inajengwa ili Wanafunzi wa 
vijiji hivyo waweze kupata elimu 
katika mazingira rafiki. 

Kufuatia hatua hiyo Mhe. 
Simbachawene aliahidi kusaidia 
kujenga nyumba pacha tatu kwa 
ajili ya kuwasaidia Walimu ambao 
wanaishi mbali na eneo la shule. 

Alisema akiwa ndiye Mbunge 
wa Jimbo lao la Kibakwe, anahitaji 
Wananchi wanaoonesha njia 
ili Serikali iweze kusaidia 
kukamilisha miradi mbalimbali 
ya maendeleo. 

‘’Kwa kujenga shule hii, 
mimi binafsi mmenitia moyo, 
hivyo naomba niwaahidi kuwa 
nitahakikisha hadi kufika 
mwakani tunakuwa na majengo 
mengi zaidi ili watoto wetu 
wasome katika mazingira bora.’’ 
Alisisitiza Mhe. Simbachawene. 

Alifafanua kuwa, nguvu 
za Wananchi zinahitajika ili 
kuhakikisha Ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi inatekelezwa kwani 
Serikali ina vipaumbele vingi 
hivyo bila Wananchi wenyewe 
kuanza kubuni miradi hiyo huwa 
ngumu kuitekeleza miradi hiyo 
kwa wakati. 

Katika hatua nyingine Mhe. 
Simbachawene aliridhishwa na 
Mradi wa Ujenzi wa Zahanati 
ulioibuliwa na Wananchi wa 
Kijiji cha Lufusi na kuahidi kuwa 
ataisaidia katika ukamilishaji wa 
zahanati hiyo kwa wakati. 

‘’Naomba niwaahidi kuwa, 
kupitia Mfuko wa Jimbo na 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa tutahakikisha fedha 
zinapatikana ili kusaidia katika 
hatua za mwisho za ukamilishaji 
wa zahanati hiyo mliyoanza. 

Naye, Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa, Mhe. George Fuime, 
aliahidi kutenga fedha za 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazoikabili shule hiyo kwa 
nia ya kuunga mkono shughuli 
zinazofanywa na Wananchi wa 
Kata hiyo. 

“Tutahakikisha fedha 
zinatengwa kwa ajili ya kuunga 
mkono nguvu za Wananchi 
katika masuala ya maendeleo 
yaliyobuniwa na Wananchi 
wenyewe.” Alisema Mhe. Fuime. 

Naye Diwani wa Kata hiyo, 
Mhe. Jocktan Cheligah, alitumia 
fursa hiyo kumshukuru Mhe. 
Simbachawene kwa utayari wake 
wa kukubali kusaidia kutatua 
changamoto zinazoikabili shule 
hiyo ambayo imekuwa mkombozi 
kwa Wananchi anaowaongoza.

WAZIRI SIMBACHAWENE APONGEZA NGUVU ZA 
WANANCHI KATIKA KUJENGA SHULE YA KISASA LUMUMA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora Mbunge wa Kibakwe ambaye pia Mbunge wa Jimbo la Kibakwe, Mhe. 
George Simbachawene akizungumza na Wananchi wa Kata ya Lumuma 
mara baada ya kutembelea shule iliyojengwa kwa nguvu za wananchi wa 

jimbo la Kibakwe mkoani Dodoma.
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Baadhi ya muonekano wa majengo ya shule ya Sekondari 
Lumuma Green ambayo imejengwa kwa nguvu za wananchi 
wa Kata ya Lumuma katika Jimbo la Kibakwe mkoani 
Dodoma ambapo amewapongeza wananchi hao kwa kazi 

kubwa waliyofanya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora Mbunge wa Kibakwe ambaye pia 
Mbunge wa Jimbo la Kibakwe, Mhe. George Simbachawene 
akisalimiana na wananchi wakati wa mkutano wa hadhara 

katika Kata ya Lumuma.

Sehemu ya wananchi wa Kata ya Lumuma wakimsikiliza 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora Mbunge wa Kibakwe ambaye pia 
Mbunge wa Jimbo la Kibakwe, Mhe. George Simbachawene 
wakati wa mkutano wa hadhara katika Jimbo la Kibakwe.

Baadhi ya Madiwani wa viti Maalum wa CCM wa Kata 
ya Kibakwe wakimsikiliza Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
Mbunge wa Kibakwe ambaye pia Mbunge wa Jimbo la 
Kibakwe, Mhe. George Simbachawene wakati wa mkutano 

wa hadhara katika Jimbo la Kibakwe.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo 
la Kibakwe, Mhe. George Simbachawene akizungumza na 
Walimu wa Shule ya Sekondari Lumuma Green ambayo 
imejengwa kwa nguvu za wananchi wa Kata ya Lumuma 
katika Jimbo la Kibakwe mkoani Dodoma kabla ya mkutano 

wa hadhara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo 
la Kibakwe, Mhe. George Simbachawene akimtambulisha 
mke wake wakati mkutano wa hadhara katika Kata ya 

Lumuma.

HABARI KATIKA PICHA
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Na. Mwandishi Wetu – Lindi. 

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, 
amefanya ziara 

katika Shule ya Sekondari ya 
WAMA Sharaf iliyopo mkoani 
Lindi kujionea hali ya utoaji elimu 
shuleni hapo. 

Akiwa shuleni hapo Waziri 
Mkenda aliwaasa Wanafunzi 
kusoma kwa bidii na kuwa na 
maadili kwani ndio msingi wa 
mafanikio. 

“Mafanikio yanaanza na 
nidhamu, niwaombe tudumishe 
nidhamu, tusome kwa bidii ili 
kufikia malengo mliyojiwekea.” 
Alisema Prof. Mkenda. 

Waziri Mkenda aliipongeza 

Taasisi ya WAMA kwa kuwezesha 
Watoto wa Kitanzania ambao 
pengine wasingeweza kusoma 
kutokana na changamoto za 

kimazingira kupata elimu na 
kwamba Serikali itashirikiana nao 
kuhakikisha watoto hao wanapata 
elimu bora.

WAZIRI MKENDA AFANYA ZIARA 
SEKONDARI YA WAMA SHARAF
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Na. Mwandishi Wetu – Tanga. 

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, 
amesema elimu 

ndio mtaji na kwamba ndiyo 
itawezesha na kubadilisha Taifa 
liweze kusonga mbele. 

Waziri Mkenda alisema 
hayo Mkoani Tanga alipokuwa 
akizindua Kampeni ya ‘Niache 
Nisome Pangani Inanitegemea’ 
iliyobuniwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Pangani, Mhe. Zainabu Abdallah. 

Alisema nchi inahitaji 
Wataalam wazuri katika fani 
mbalimbali akitolea mfano 
Madaktari, Walimu na Wahandisi 
ili iweze kusonga mbele hivyo ni 
vizuri kuwaacha watoto wasome 
ili waweze kutimiza ndoto zao. 

“Elimu ni ufunguo wa 
maisha ukimnyima mtoto elimu 

unamnyima maisha kwani 
mafanikio ya watu waliosoma ni 
chachu katika kuleta mabadiliko.” 
Alisema Prof. Mkenda. 

Akizungumzia Kampeni 
ya ‘Niache Nisome Pangani 
Inanitegemea’ inayofanyika 
katika Halmashauri ya Pangani 
Mkoani Tanga, Waziri Mkenda 
alimpongeza Mkuu wa Wilaya 
hiyo Mhe. Zainabu Abdallah 
pamoja na Mbunge wa Jimbo 
hilo Jumaa Aweso na kusema 
kuwa kuna la kujifunza kutoka 
katika halmashauri hiyo ili kuleta 
mageuzi ya elimu na amehimiza 
watu kujifunza kwenye mambo 
mazuri kama hayo. 

Kufuatia ombi la Mhe. Aweso 
kuhusu VETA ya Wilaya hiyo 
kuanza kutoa mafunzo Prof. 
Mkenda amemuahidi kuhakikisha 
VETA zote za Wilaya za Mkoa wa 
Tanga zinaanza kutoa mafunzo 
mwezi Septemba mwaka huu 

2023. 
Pia alisema kuwa kwa 

maelekezo ya Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, kuhusu 
kuweka Kampasi za Vyuo Vikuu 
katika Mikoa 14 ambayo haina 
na vyuo hivyo, Tanga inakwenda 
kupata Kampasi ya Chuo Kikuu 
Mzumbe. 

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Elimu, Utamaduni na Michezo, 
Mhe. Husna Sekiboko, alimuomba 
Waziri Mkenda kuupa Mkoa wa 
Tanga kipaumbele kwa fursa za 
elimu hasa Wilaya ya Pangani kwa 
kuwa ni moja ya wilaya ambayo 
wanafunzi wanatembea umbali 
mrefu kufuata shule. 

“Mhe. Waziri wanafunzi 
wanatembea umbali mrefu 
kuifuata shule katika wilaya hii. 
Niliamua kutoa fedha zangu 
kuwaweka hostel kutokana na 
changamoto hiyo ili kuwaepusha 
na vishawishi njiani. Naomba fursa 
yoyote ikitokea ilete Pangani.” 
Alisema Mhe. Sekiboko. 

Nae Mbunge wa Jimbo hilo 
Mhe. Jumaa Aweso, alimshukuru 
Waziri Mkenda kwa kuwajengea 
VETA ya Wilaya na kumuomba 
amfikishie salamu hizo kwa Mhe. 
Rais huku akimuomba kuifanya 
Shule ya Funguni iliyopo Wilayani 
humo kuwa na Kidato cha Tano 
na Sita. 

Nae Mkuu wa Wilaya hiyo 
Zainabu Abdallah, alisema katika 
Halmashauri hiyo wameamua 
kuifanya elimu kuwa kipaumbele 
kutokana na wilaya hiyo kuwa 
nyuma kielimu na kwamba 
kupitia Kampeni waliyoianzisha 
ya ‘Niache Nisome Pangani 
Inanitegemea’ Halmashauri hiyo 
itakuwa na mageuzi makubwa 
kwenye elimu.

44
WAZIRI MKENDA ASEMA ELIMU NI 

MTAJI KWA TAIFA KUSONGA MBELE

HABARI
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Na. Mwandishi Wetu – 
Kilombero.
 

Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI (Elimu), 
Dkt. Charles Msonde 
a m e z i n y o o s h e a 

kidole Halmashauri za Mji wa 
Ifakara na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mlimba Wilayani Kilombero 
kwa ucheleweshaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya elimu ya msingi 
na Sekondari. 

Dkt. Msonde alionyesha hali 
ya kutoridhishwa na kasi ya 
utekelezaji wa miradi ya elimu 

ambayo inaendelea kutekelezwa 
katika Wilaya ya Kilombero 
Mkoani Morogoro hivi karibuni 
katika ziara yake ya kikazi. 

“Halmashauri ya Mji wa Ifakara 
na Mlimba bado mpo nyuma sana 
katika utekelezaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya elimu msingi 
kupitia mradi wa BOOST na ujenzi 
wa miundombinu kwa ajili ya 
Wanafunzi wa Kidato cha Tano.” 
Alisema Dkt. Msonde. 

Dkt. Msonde alisema maeneo 
mengine ya nchi yanayotekeleza 
miradi hiyo yameshakamilisha 
na wengine waliochelewa 
wapo katika hatua za kumalizia 

kwa kupaka rangi lakini katika 
halmashauri hizo bado wapo 
nyuma sana. 

Aidha, alisema katika ujenzi 
wa miundombinu ya Upanuzi 
wa Shule za Sekondari kwa ajili 
Wanafunzi wa Kidato cha Tano 
bado wako nyuma ambapo 
miundombinu yote inapaswa 
kukamilika ifikapo Julai 30, 2023 
ili iweze kupokea wanafunzi hao 
watakaoanza masomo Agosti 13, 
2023. 

Kutokana na hali hiyo, Dkt. 
Msonde amemuagiza Mkuu wa 
Wilaya ya Kilombero kuhakikisha 
anasimamia maeneo yote 
ambayo bado yapo nyuma katika 
ujenzi ikiwa ni pamoja na kufunga 
taa zenye mwanga ili kazi ya 
unjenzi ifanyike usiku na mchana 
bila kuathiri ubora na viwango 
vinavyotakiwa. 

Kadhalika, ameagiza maeneo 
yote ya ujenzi kuongezwa nguvu 
kazi ya mafundi ili kufanya kazi 
kubwa zaidi kwa muda mfupi 
ikiwa ni pamoja na kufanya kazi 
zinazoenda sambamba kwa 
wakati mmoja. 

Dkt. Msonde amewataka 
Wakurugenzi na Wahandisi 
wa Halmashauri hizo kwa 
kushirikiana na Maafisa Elimu 
kuweka uangalizi wa karibu kwa 
kusimamia na kukagua kila hatua 
inayoendelea katika ujenzi wa 
miundombinu hiyo.
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DKT. MSONDE AINYOOSHEA KIDOLE WILAYA YA KILOMBERO 

KWA UCHELEWESHAJI WA MIRADI YA ELIMU
Halmashauri za Mji wa Ifakara na Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba Wilayani 
Kilombero kikaangoni ujenzi wa miundombinu; 

Upanuzi wa Shule za Sekondari kwa Wanafunzi wa Kidato cha Tano ulipaswa 
kukamilika Julai 30, 2023;

Wanafunzi wa Kidato cha Tano walipaswa kuanza masomo Agosti 13, 2023.

Amuagiza Mkuu wa Wilaya ya Kilombero kusimamia maeneo yote ujenzi ufanyike 
usiku na mchana;

HABARI
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